Tăng lương trong thời gian nghỉ thai sản, có được truy lĩnh?

Chủ nhật - 21/09/2014 21:52
Bà Nguyễn Việt Hà (nguyenhatrung83@...) nghỉ thai sản ngày 16/12/2013, đã được giải quyết chế độ thai sản theo hệ số lương cũ 1,86. Ngày 1/1/2014, bà Hà đủ thời gian nâng lương, nhưng chưa có quyết định nâng lương.

Đến tháng 4/2014 bà Hà mới có quyết định nâng lương lên hệ số 2,06. Đơn vị đã thông báo tăng đối với trường hợp của bà Hà cho cơ quan BHXH và được trả lời do có quyết định nâng lương muộn nên cơ quan BHXH không thanh toán tiền lương tăng thêm.

Bà Hà muốn được biết bà có được truy lĩnh tăng lương khi nghỉ thai sản không? Nếu được thì cơ quan nào chịu trách nhiệm thanh toán?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 53 Luật Bảo hiểm xã hội  thì mức tiền lương làm căn cứ tính hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Thời điểm bà Hà được nâng lương sau thời điểm nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Do vậy, mức trợ cấp thai sản của bà Hà không được tính trên mức tiền lương mới được nâng sau thời điểm nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Theo Chinhphu.vn

Nguồn tin: thuvienphapluat.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Văn bản mới

Nghị định số: 30/2020/NĐ-CP

Nghị định về công tác văn thư

Thời gian đăng: 17/06/2017

lượt xem: 3463 | lượt tải:711

Nghị định số: 100/2019/NĐ-CP

Nghị định quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

Thời gian đăng: 17/06/2017

lượt xem: 2719 | lượt tải:550

Thông tư số: 21/2018/TT-BLĐTBXH

Thông tư quy định tiêu chí xác định chương trình chất lượng cao trình độ trung cấp, trình độ cao đẳng

Thời gian đăng: 06/12/2018

lượt xem: 1591 | lượt tải:332

Nghị định số: 96/2017/NĐ-CP

Nghị định quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của Bộ Tư pháp

Thời gian đăng: 28/08/2017

lượt xem: 2260 | lượt tải:720

Thông tư số: 09/2017/TT-BLĐTBXH

Thông tư Quy định việc tổ chức thực hiện chương trình đào tạo trình độ trung cấp, trình độ cao đẳng theo niên chế hoặc theo phương thức tích lũy mô-đun hoặc tín chỉ; quy chế kiểm tra, thi, xét công nhận tốt nghiệp

Thời gian đăng: 22/04/2017

lượt xem: 1936 | lượt tải:560
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây